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DIBAJI

Virusi vya UKIMWI na UKIMWI na madhara yake hapa Tanzania
vilitangazwa kuwa janga la kitaifa mnamo mwaka 1999. Tangu kipindi
hicho maambukizo yameendelea kutokea kwa watu wa rika zote licha ya
juhudi za kudhibiti janga hilo zinazofanywa na wadau mbalimbali
ikiwemo serikali. Serikali imeendelea kuweka mazingira mwafaka ya
kuwezesha kila mtu, taasisi na sekta kushiriki katika mwitikio wa kitaifa
dhidi ya janga hilo. Sera na Mkakati wa Taifa wa Kudhibiti UKIMWI
vinahimiza mchango wa kila sekta katika kudhibiti UKIMWI kwa maana
ya kuwa na afua za UKIMWI mahali pa Kazi kulingana na fursa linganifu
za Kisekta ikiwepo utaalamu, nyenzo, vifaa, miundo mbinu na bajeti.

Pamoja na Virusi Vya UKIMWI na UKIMW!I pia tatizo la Magonjwa Sugu
Yasiyoambukizwa (MSY) limeanza kukua kwa kasi. Baadhi ya
magonjwa hayo ni kisukari, shinikizo la damu, moyo, saratani, pumu na
kupooza. Awali magonjwa haya vyalipatikana zaidi katika nchi
zilizoendelea, hali iliyosababisha yaitwe “magonjwa ya matajiri”. Kwa
sasa MSY inaongezeka kwa kasi katika nchi zinazoendelea ikiwemo
Tanzania na, siyo tu kwa watu wenye kipato kikubwa bali hata wenye

Mintaarafu ya taarifa ya Shirika la Umoja wa Mataifa na Wizara ya Afya
takwimu zinaonyesha kuwa asilimia 27 ya watanzania wana tatizo la
shinikizo la damu na asilimia 9 wana kisukari (WHO/MoHSW STEPS
Survey 2012). Athari za magonjwa haya kiafya na gharama za tiba ni
kubwa. Hata hivyo mbinu za kuzuia MSY zipo ndani ya uwezo wa mtu
binafsi kwa kubadili mtindo wa maisha kwa gharama ndogo
ikilinganishwa na gharama za matibabu.

Kwa kuzingatia mchango wa Watumishi wa Umma kwa maendeleo ya
taifa, udhibiti wa magonjwa haya mahali pa kazi unahitaji kupewa
msukumo wa kipekee ili kunusuru afya zao. Utafiti unaonyesha kuwa
magonjwa ya moyo, kisukari yanaweza kuzuilika kwa asilimia 80 na
saratani asilimia 50 kwa kuwa na mtindo wa maisha unaozingatia ulaji



unaofaa, mazoezi ya viungo, na uwiano sahihi wa uzito na urefu na
Kuepuka matumizi ya pombe na sigara. Aidha maambukizo ya VWU na
UKIMWI yanaweza kuepukika kwa zaidi ya asilimia 90 kwa kubadili
mienendo na tabia hatarishi.

Kutokana na ukweli ulioelezwa hapo juu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
Utumishi wa Umma (OR-MUU) imeandaa mwongozo huu ili kutoa
maelekezo kwa Wizara na taasisi zake, Idara zinazojitegemea, Sekretarieti
za Mikoa, Wakala za Serikali na Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu
utaratibu wa kudhibiti VVVU, UKIMWI na MSY katika Utumishi wa Umma.

Kwa mujibu wa mwongozo huu, nazielekeza Wizara na taasisi zake, ldara
zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Wakala za Serikali na Mamlaka za
Serikali za Mitaa, kusimamia utekelezaji wa Mwongozo huu ili Utumishi wa
Umma utimize azma yake ya kudhibiti VVU, UKIMWI na MSY na hatimaye
Kuwa na watumishi wenye afya bora na ari ya kutekeleza majukumu yao

kwa ufanisi.
eﬂ%—( N
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Menejimenti ya Utumishi wa Umma



TAMKO LA KATIBU MKUU - OFISI YA RAIS
MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA

Takwimu za mwaka 2013 zinaonesha kuwa idadi ya Watumishi wa
Umma nchini ni 500,028. Watumishi hawa ni sehemu muhimu ya nguvu
kazi ya taifa ambao wanahitaji kuwa na afya bora ili waweze kutekeleza
majukumu yao kwa ufanisi.

Pamoja na jitihada za Serikali za kudhibiti VVU na UKIMWI ili kudumisha
afya za watumishi, tatizo la Magonjwa Sugu Yasiyo-ambukizwa (MSY)
limebainika kuwa linaathiri afya za watumishi. Kwa pamoja matatizo
haya (VVU, UKIMWI na MSY) yanachangia kwa kiasi kikubwa
kupunguza ufanisi wa utendaji kazi katika Utumishi wa Umma. Athari
zitokanazo na magonjwa haya ni pamoja na kupungua kwa nguvu kazi
kunakosababishwa na vifo, kuongezeka kwa gharama za matibabu na
kupungua kwa tija kazini, hivyo kuathiri ukuaji wa pato la taifa.

Kitaifa, takwimu za maambukizo ya VVU zinaonesha kuwa asilimia 5.1
ya watu wanaishi na VVU (THMIS 2012). Aidha katika Utumishi wa
Umma, takwimu zinaonesha kuwa taasisi 103 kati ya 280 zina watumishi
1,645 waliojiweka wazi kuwa wanaishi na VVU (OR-MUU 2013).

Mbinu za kuzuia magonjwa haya zinajulikana na zipo ndani ya uwezo
wa mtumishi kwa kuzingatia mtindo bora wa maisha ikiwa ni pamoja na
ulaji unaofaa, mazoezi ya mwili, kuwa na uzito usiozidi kiasi kulingana
na urefu, kuepuka matumizi ya pombe, sigara na mienendo ya tabia
hatarishi zinazoweza kusababisha maambukizo ya VVU.

Watumishi wa Umma wenye VVU, UKIMWI na MSY wana fursa ya
kuimarisha afya zao kwa kuzingatia ushauri na unasihi, mtindo bora wa
maisha pamoja na matibabu ili waweze kuendelea kutekeleza
majukumu yao mahali pa kazi kwa ufanisi.

Kutokana na athari za MSY katika Utumishi wa Umma, imebainika kuwa
ni muhimu kujumuisha magonjwa hayo katika jitihada za Serikali za
kudhibiti VVU na UKIMWI mahali pa kazi. Mwongozo huu umeandaliwa
ili kutoa maelekezo kwa Wizara na taasisi zake, Ildara zinazojitegemea,



Sekretarieti za Mikoa, Wakala za Serikali na Mamlaka za Serikali za
Mitaa kudhibiti kwa pamoja masuala ya VVU, UKIMWI na MSY.

Kwa msingi huu, nasisitiza kuwa Wizara na Taasisi zake, ldara
zinazojitegemea, Sekretarieti za Mikoa, Wakala za Serikali na Mamlaka
za Serikali za Mitaa zitekeleze Mwongozo huu kwa Kujumuisha masuala
ya WU, UKIMWI na MSY katika mpango kazi wa kila mwaka na
kusimamia utekelezaji wake ipasavyo.

~
)

George D. Yambesi
Katibu Mkuu - Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi wa Umma
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SURA YA KWANZA

UTANGULIZI, DHAMIRA, MALENGO NA NYARAKA
ZINAZOSIMAMIA UTEKELEZAJI WA MWONGOZO

1.1 Utangulizi

Mwongozo wa Kudhibiti UKIMWI katika Utumishi wa Umma wa mwaka
2007 ulianisha umuhimu wa kuhuishwa pale inapobidi ili kukidhi mabhitaji
kulingana na mabadiliko yanayotokea. Hivyo uandaaji wa mwongozo
huu unazingatia mahitaji ya sasa ya kulinda na kuimarisha afya za
watumishi wa Umma ili waweze kutekeleza majukumu yao kwa ufanisi.

Utekelezaji wa Mwongozo wa Kudhibiti UKIMWI katika Utumishi wa
Umma wa mwaka 2007 uliibua Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa
(MSY) kuwa tatizo miongoni mwa jamii wakiwemo watumishi wa Umma.

Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa (MSY) yamekuwa yakiongezeka kwa
kasi miongoni mwa Watumishi wa Umma nchini kama ilivyo katika nchi
nyingine zinazoendelea. Baadhi ya magonjwa hayo ni pamoja na
Shinikizo kubwa la damu, kisukari, saratani, magonjwa ya njia ya hewa
na msongo wa mawazo (Kiambatisho Na. 1.). Asilimia kubwa ya
magonjwa haya husababishwa na mtindo wa maisha usiofaa.

Virusi vya UKIMWI (VVU) na UKIMWI pamoja na Magonjwa Sugu
Yasiyoambukizwa (MSY) yamekuwa ni tatizo kubwa nchini ikiwemo
sekta ya Umma. Magonjwa haya yamesababisha kupotea kwa nguvu
kazi, mahudhurio hafifu mahali pa kazi, kupungua kwa ufanisi na
kuongeza mzigo wa kazi kwa watumishi wengine. Kwa upande wa
Serikali hali hii imesababisha matumizi makubwa ya rasilimali fedha
katika kuwahudumia watumishi wanaoishi na magonjwa hayo.

Juhudi za kudhibiti maradhi hayo zimekuwa zikichukuliwa kwa
kushirikisha sekta zote na wadau mbalimbali kitaifa. Kimsingi utekelezaji
wa afua kuhusu mwitikio wa masuala ya VVU, UKIMWI na MSY
umejikita katika Mkakati wa Taifa wa Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa
wa mwaka 2009 — 2015 na Mkakati wa Tatu wa Taifa wa Kisekta wa
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Kudhibiti VVU na UKIMWI wa mwaka 2013 - 2017. Afua hizo ni
uimarishaji wa afya, kinga, uelewa sahihi kuhusu lishe, uangalizi wa
karibu, mazingira wezeshi, matibabu na huduma kwa wanaoishi na
VVU, UKIMWI na MSY.

Sekta ya Umma ina wajibu wa kuchukua hatua madhubuti ili kuhakikisha
kuwa watumishi wa Umma wanawezeshwa kwanza, kujikinga na
maambukizo ya VVU na UKIMWI na kujiepusha kushambuliwa na MSY.
Pili, kuwasaidia watumishi wa Umma wanaoishi na VVU, UKIMWI na
MSY na kukabiliana na athari za maradhi hayo.

1.2 Dhamira ya Mwongozo
Dhamira ya mwongozo huu ni kulinda na kuimarisha afya na
ustawi wa Watumishi wa Umma ili waweze kutekeleza majukumu
yao kwa ufanisi wakati wote.

1.3 Lengo na Malengo Mahsusi

1.3.1 Lengo Kuu

Lengo kuu ni kutoa maelekezo kwa Wizara na Taasisi zake, Idara
zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na
Mamlaka za Serikali za Mitaa kuhusu utaratibu bora wa kudhibiti
VVU, UKIMWI na MSY katika Utumishi wa Umma.

1.3.2 Malengo Mahsusi
Malengo mahsusi ya Mwongozo huu ni:-

Kuimarisha uongozi shirikishi katika:

o Utekelezaji wa afua za VVU, UKIMWI na MSY;

e Kupunguza maambukizo mapya ya VVU na kudhibiti UKIMWI
na MSY;

e Kupunguza unyanyapaa unaohusiana na VVU na UKIMWI na
MSY;

e Kuwezesha upatikanaji wa huduma rafiki kwa watumishi
wanaoishi na VVU, UKIMWI na MSY;



1.4

1.5

e Kutoa elimu kuhusu mtindo bora wa maisha kwa watumishi wa
Umma ili kudhibiti VVU, UKIMWI na MSY.

Wasimamizi wa Mwongozo

Utekelezaji wa Mwongozo huu utasimamiwa na Waajiri wote katika
Utumishi wa Umma.

Sera, Sheria na Kanuni

Mwongozo huu utatekelezwa kwa kuzingatia Sera, Sheria,
Kanuni na Taratibu za Serikali zinazohusu mwitikio wa kudhibiti
VVU, UKIMWI na MSY:-

(a) Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka
1977, kama ilivyorekebishwa mwezi Juni, 2005;

(b) Seraya Taifa ya Afya ya mwaka 2007,

(c) Seraya Taifa ya Kudhibiti UKIMWI ya mwaka 2001;

(d) Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya
mwaka 1999 na Toleo Na.2 la mwaka 2008;

(e) Seraya Taifa ya Chakula na Lishe ya mwaka 1992;

()  Sheria Na.8 ya Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya ya mwaka
1999 na marekebisho yake ya mwaka 2002, 2005, na 2009;

(g) Sheria ya Ajira na Mahusiano Kazini Na.6 ya mwaka 2004
na Marekebisho yake ya mwaka 2007;

(h) Sheria ya Utumishi wa Umma Na.8 ya mwaka 2002 na
Marekebisho yake Na. 18 ya mwaka 2007;

() Sheria Na.28 ya Kuzuia na Kupambana na UKIMWI ya
mwaka 2008 na Kanuni zake;

()  Sheria namba 4 ya Makosa ya Kujamiiana ya mwaka 1998;

(k) Sheria ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa Na.ll ya
mwaka 2007;

()  Kanuni Bora za Kiutendaji katika masuala ya ajira, 2007,

(m) Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003, na Taratibu
za Uendeshaji wa Utumishi wa Umma za mwaka 2003;

(n) Kanuni za Maadili na Utendaji katika Utumishi wa Umma
2006;
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Kanuni za Kudumu za Utumishi wa Umma, 2009;

Mkakati wa Il wa Taifa wa Kisekta wa Kudhibiti UKIMWI wa
mwaka 2013-2017;

Mkakati wa Taifa wa MSY, 2009 — 2015;

Mkakati wa Taifa wa Lishe wa mwaka 2011, na

Mwongozo wa Anuai za Jamii wa mwaka 2010.



SURA YA PILI

UMUHIMU WA KUDHIBITI VVU, UKIMWI NA MSY, KATIKA
UTUMISHI WA UMMA

2.1 Hali Halisi

Ufuatiliaji wa utekelezaji wa Mwongozo wa kudhibiti UKIMWI katika
utumishi wa umma wa mwaka 2007 uliibua suala la MSY kuwa tatizo
kubwa miongoni mwa watumishi wa Umma. Hivyo maoni ya watumishi
wengi yalipendekeza MSY yadhibitiwe sanjari na VVU na UKIMWI.

Utafiti wa kupima kiwango cha utekelezaji wa Mwongozo wa kudhibiti
VVU na UKIMWI na kuangalia kiwango cha MSY miongoni mwa
watumishi wa Umma, ulionesha kuwa zaidi ya asilimia 60 ya watumishi
wapo kwenye hatari ya kupata magonjwa sugu yasiyoambukizwa (OR-
MUU 2013).

Kutokana na taarifa za Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya za mwaka 2013
zinaonesha kuwa gharama za matibabu ya saratani kwa mgonjwa
mmoja zinakadiriwa kuwa ni kati ya Shilingi laki tisa na shilingi milioni
sitini na tatu kwa mzunguko wa wiki sita kwa mgonjwa mmoja.
Kadhalika, kwa kisukari ni kati ya shilingi laki mbili hadi laki nne. Vile vile
gharama za mgonjwa wa shinikizo kubwa la damu ni kati ya shilingi laki
moja hadi laki tatu na gharama za kusafisha figo ni kati ya shilingi milioni
nne kwa mwezi na; kwa yule ambaye ameshawekewa figo gharama ya
dawa ya kushusha fingomwili ni shilingi milioni moja na laki nne kwa
mwezi kwa maisha yake yote.

2.2 Madhara

MSY vyanaathiri zaidi watu katika umri wa uzazi na uzalishaji mali.
Takwimu za Shirika la Afya Duniani (2005) zinaonesha kuwa asilimia 30
ya vifo vinavyotokana na magonjwa haya vinatokea kwa watu wenye
umri chini ya miaka 60 ambao ndiyo nguvu kazi ya taifa. Aidha, vifo vingi
vinavyosababishwa na UKIMWI vinatokea kwa watumishi wenye umri
kati ya miaka 25 hadi 49 na wanaoathirika zaidi katika Wizara, Idara na
Wakala za Serikali ni wanaume kutokana na wingi wao. Kwa upande wa



Ofisi za Wakuu wa Mikoa na Serikali za Mitaa wanaoathirika zaidi ni
wanawake hasa waalimu, wauguzi, na maafisa ugani.

Hali hii inatokea kwa sababu wanawake ni wengi zaidi katika makundi
haya kuliko wanaume (Mwongozo wa Kudhibiti UKIMWI katika Utumishi
wa Umma, 2007). Kwa msingi huu, magonjwa haya yasipodhibitiwa
yatapunguza nguvu kazi na ufanisi, yataongeza mzigo kwa taifa na
kuchochea umaskini katika ngazi ya familia. Kwa mfano ongezeko la
asilimia 10 ya MSY linapunguza asilimia 0.5 ya pato la taifa na hivyo
kudumaza ukuaji wa uchumi.

2.3 Uhusiano baina ya Mtindo wa Maisha, VVU, UKIMWI na MSY
Kuna uhusiano mkubwa baina ya VVU, UKIMWI na MSY kwa kuwa
magonjwa haya kwa kiwango kikubwa hutokana na mtindo wa maisha na
ulaji usiofaa. Pia maambukizo ya VVU yanachangiwa na mila na desturi
hatarishi na kujihusisha na ngono isiyo salama. Hivyo ni muhimu
kupanga na kuzitekeleza kwa pamoja afua za kudhibiti maradhi haya kwa
kuwa yote yanagusa afya za watumishi.

2.4 Vichocheo vya VVU, UKIMWI na MSY

Magonjwa sugu yasiyoambukizwa yanayokabili watu wengi hapa nchini

ni pamoja na kisukari, shinikizo kubwa la damu, saratani, magonjwa ya

MOoyo na magonjwa sugu ya njia ya hewa kwa mfano: pumu. Vichocheo

vinavyosababisha magonjwa haya ni pamoja na:-

e Ulaji usiofaa;

¢ Kuwa na uzito usiowiana na urefu kulingana na kipimo cha farihisi
ya uzito wa mwili (BMI);

e Kutofanya mazoezi ya mwili;

e Matumizi ya pombe, sigara na bidhaa nyingine za tumbaku na dawa
za kulevya;

e Mila na desturi hatarishi;

e  Mfumo dhaifu wa ushauri sahihi mahali pa kazi;

e Msongo wa mawazo;

e Kuwepo na magonjwa sugu katika familia na ukoo;

e Kutozingatia ngono salama,

e Unyanyapaa ha ubaguzi.



e  Matumizi ya mifuko laini ya nailoni kubebea vyakula vilivyopikwa.

Waajiri katika Utumishi wa Umma wanaelekezwa kutumia nyaraka
mbalimbali zilizopo kuwaelimisha watumishi wa umma mahali pa kazi
kuhusu haki zao, maadili, wajibu wao na mitindo bora ya maisha katika
kuepuka vichocheo vilivyoainishwa. (Kiambatisho Na. 2)

2.5 Virusi Vya UKIMWI (VVU) na UKIMWI

Virusi Vya UKIMWI (VVU) ni vimelea vinavyosababisha hali ya UKIMWI
kwa kushambulia mfumo wa kinga ya mwili. Kinga ya mwili wa mtu
inaposhuka husababisha mwili kushindwa kupambana na VVU na hivyo
kuruhusu magonjwa nyemelezi kupenyeza kirahisi. Vimelea hivi vya
VVU huishi na kuzaliana ndani ya chembechembe hai za kinga ya mwili
ziitwazo CD4.

2.6 Hatua za VVU na UKIMWI

2.6.1 Kipindi Ficho (Window period)

Wakati wa kipindi ficho mtu mwenye maambukizo ya VVU akipima
kwa kutumia vipimo vya fingomwili (antibodies) haoneshi kuwa
ameambukizwa. Kwa kawaida inachukuwa miezi 3 hadi 6 kwa
mwili kuweza kuitikia na kuzalisha fingomwili. Aidha, vipimo katika
sehemu za utafiti vinaweza kupima fingomwili kuanzia wiki 6 na
kuendelea.

Katika kipindi cha wiki 2—-3 baada ya maambukizo ya VVU ni
vigumu kuonesha dalili za kuashiria maambukizo. Hata hivyo VVU
huzaliana kwa haraka mwilini mwa mtu aliyeambukizwa na kipindi
hiki anaweza kuwaambukiza watu wengi. Katika kipindi hiki watu
wengine wanaweza kuwa na mafua, homa na vipele vyekundu na
baadae kutoweka.

2.6.2 Kipindi Tuli (Latent period)
Katika kipindi tuli, kiwango cha VVU huwa ni kikubwa na mtu
anaweza asijisikie kuumwa wala kujijua kuwa na VVU, lakini bado



anaweza kuambukiza. Aidha, katika kipindi hiki mwili wa binadamu
hupambana na VVU kwa kuongeza uzalishaji wa CD4 kama kinga
dhidi ya VVU. Kipindi hiki kinaweza kuchukua wastani wa miaka
minane hadi kumi bila kuonesha dalili zozote isipokuwa dalili ya
kuvimba tezi inaweza kujitokeza. Endapo mtu aliyeambukizwa
VVU atapimwa afya katika kipindi hiki, kipimo kitaonesha
maambukizo.

2.6.3 Kipindi cha UKIMWI (Full blown AIDS)

Katika kipindi hiki seli kinga (CD4) za mwili hupungua kwa haraka
na kuathiri uwezo wa mwili kupambana na VVU. Hali hii inaruhusu
kupenya kwa magojwa nyemelezi kwa mtu aliyeambukizwa VVU
kwa urahisi. Magonjwa nyemelezi kama vile kifua kikuu, malaria,
saratani na mkanda wa jeshi husababisha kudhoofika kwa mwili.
Dalili zinazoweza kujitokeza katika kipindi hiki ni pamoja na:
kuharisha, vipele, kupungua uzito, kikohozi cha muda mrefu, kuwa
na homa za mara kwa mara na kukosa hamu ya kula. Uzoefu
umeonesha kuwa mtu aliyeambukizwa anaweza kuishi na VVU
kwa muda mrefu bila kufikia hatua hii ikiwa atazingatia lishe bora
na matibabu sahihi.



SURA YA TATU

NAMNA YA KUDHIBITI VVU, UKIMWI NA MSY MAHALI PA
KAZI

Kila siku binadamu hufanya maamuzi mengi kuhusu maisha yake ikiwa
ni pamoja na kujitahidi kuepuka hatari zinazoweza kusababisha
magonjwa mbalimbali, ulemavu, udhaifu wa kudumu na hata kifo cha
mapema. Kwa kufuata taratibu chache za mtindo bora wa maisha,
mtumishi anaweza kupunguza uwezekano wa kupata VVU, UKIMWI na
MSY.

Katika kufanikisha udhibiti wa VVU, UKIMWI na MSY zinahitajika juhudi
na ushiriki wa kila mdau wakiwemo waajiri, watumishi wa Umma na jamii
kwa ujumla. Ili kufanikisha utekelezaji mwongozo huu mambo yafuatayo
ni lazima yazingatiwe:-

()  Kuhusisha watumishi wa ngazi zote;

(i)  Kuzingatia mahitaji ya makundi yote katika Utumishi wa Umma;

(i) Kuandaa mpango kazi wa afya na ustawi wa watumishi mahali
pa kazi na kufanya uraghibishi;

(iv)  Shughuli zinazohusu afya na ustawi wa watumishi zijumuishwe
kwenye mpango kazi wa mwaka wa mahali pa kazi kwa
kutengewa na kupewa fedha za kutosha,;

(v) Ni kinyume cha sheria na taratibu kwa mwajiri kumlazimisha
mtumishi kupima na kutoa taarifa binafsi zinazohusiana na hali
yake ya VVU, UKIMWI na MSY. lwapo mtumishi wa Umma
ataamua kutoa taarifa binafsi kwa hiari yake, taarifa hizo
zitunzwe kwa siri kwa kuzingatia Kanuni za Shirika la Kazi la
Kimataifa za kuhifadhi taarifa binafsi (1997), Sheria Na.28 ya
Kuzuia na Kupambana na UKIMWI ya mwaka 2008
iliyohuishwa mwaka 2013 na Kanuni za Maadili ya Utendaji
katika Utumishi wa Umma (2006).

3.1 Wajibu wa Mwajiri
Kwa mujibu wa mwongozo huu, mwajiri atawajibika kutekeleza
majukumu yafuatayo:-



()  Kujumuisha masuala ya VVU, UKIMWI na MSY katika mpango
kazi wa kila mwaka;

(i) Kujenga uwezo wa watumishi wote kuhusu udhibiti wa VVU,
UKIMWI na MSY;

(i)  Kubuni, kuandaa na kushirikisha watumishi katika matamasha ya
michezo kwa mwezi/siku rafiki itakayokubalika.

(iv) Kuweka mazingira rafiki yatakayowawezesha watumishi kuwa na
mtindo bora wa maisha, kama vile sehemu ya kufanyia mazoezi ya
mwili na michezo; sehemu ya huduma ya chakula inayozingatia
usafi, usalama na ulaji unaofaa kwa afya bora pamoja na kutenga
muda na sehemu ya huduma ya chakula;

(v) Kushirikisha wadau mbalimbali katika upatikanaji wa vifaa vya
kupimia afya za watumishi kama shinikizo la damu, sukari, kupima
uzito na urefu/kimo.

(vi) Kuunda kamati ya VVU, UKIMWI na MSY itakayokuwa na jukumu
la kuratibu na kusimamia utekelezaji wa Mwongozo huu

(vi) Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa shughuli za VVU, UKIMWI na
MSY za kila robo mwaka na kuiwasilisha kwa Katibu Mkuu OR-
MUU;

(viii) Kufanya tathmini ya hali halisi ya VVU, UKIMWI na MSY mahali pa
kazi (Kiambatisho Na. 3);

(ix) Kuwezesha upatikanaji wa huduma ya unasihi na upimaji wa VVU

kwa hiari;

(x) Kusimamia uanzishwaji wa shughuli za uelimishaji rika katika kila
idara;

(xi) Kujenga uwezo wa kamati ya VVU, UKIMWI na MSY, mahali pa
kazi;

(xii) Kuwezesha utoaji wa elimu, mafunzo, upatikanaji na usambazaiji
wa vifaa kinga;

(xiii) Kufanya ufuatiliaji mara kwa mara na tathmini kuhusu utekelezaji
wa afua za VVU, UKIMWI na MSY, mahali pa kazi;

3.2 Wajibu wa Mtumishi

Kwa mujibu wa mwongozo huu, kila mtumishi wa umma ana wajibu wa
kuepuka vichocheo vinavyosababisha VVU, UKIMWI na MSY kwa
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kutumia uwezo, ujuzi, uzoefu na maarifa aliyonayo kwa kuzingatia
mambo yafuatayo:-

()

(i)
(iii)
(iv)
(V)
(vi)
(vii)
(viii)

Kulinda na kudumisha afya bora mahali pa kazi kwa kuzingatia
ulaji bora unaofaa, mazoezi ya mwili na farihisi sahihi ya uzito wa
mwili (BMI);

Kuhamasisha na kushiriki katika uboreshaji mazingira ya kazi
yanayodumisha afya bora;

Kutumia vifaa kinga na vitendea kazi vinavyoweza kusaidia udhibiti
wa VVU, UKIMWI na MSY,;

Kuhudhuria na kushiriki mafunzo mbali mbali yanayohusu stadi na
elimu kuhusu VVU, UKIMWI na MSY;

Kushiriki matamasha ya michezo yanayoandaliwa na mwajiri;
Kupima afya mara kwa mara;

Kujiweka wazi kwa mwajiri wake kwa hiari, kuhusu hali yake ya
afya kuhusiana na VVU, UKIMWI na MSY.

Kuepuka kujinyanyapaa mwenyewe na kuwa-nyanyapaa
watumishi wengine wanaishi na VVU, UKIMWI na MSY.
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SURA YA NNE

MUUNDO WA URATIBU WA AFUA ZA VVU, UKIMWI NA

MSY MAHALI PA KAZI

Mwongozo huu utatekelezwa kwa kuzingatia masuala ya jinsia na kwa
kufuata muundo wa uratibu kwa kutumia kamati katika ngazi mbali mbali
kama ifuatavyo;-

4.1

Kamati ya Kitaifa

4.1.1 Wajumbe wa kamati
Kamati hiyo inaundwa na Wajumbe kumi (10) kutoka Wizara/Taasisi

zifuatazo:-

(i)  Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma, (Kitengo cha
Anuai za Jamii) — Mwenyekiti;

(i)  Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania - Katibu;

(i)  Ofisi ya Rais, Tume ya Mipango;

(iv) Ofisi ya Waziri Mkuu Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa;

(v) Wizaraya Fedha;

(vi) Wizara ya Afya na Ustawi wa Jamii;

(vii) Wizara ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi;

(viii) Wizara ya Kazi na Ajira,

(ix) Chuo cha Utumishi wa Umma,;

(xX) Mfuko wa Taifa wa Bima ya Afya.

4.1.2 Majukumu ya Kamati

(i)

(ii)

(iii)

Kuratibu, kusimamia, kuandaa na kuhuisha nyaraka mbalimbali
zinazohusu masuala ya VVU, UKIMWI na MSY katika Utumishi wa
umma;

Kushauri Wizara na Taasisi zake, Idara zinazojitegemea, Wakala
za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa
kuhusu utekelezaji wa shughuli zote za kudhibiti VVU, UKIMWI na
MSY mabhali pa kazi;

Kuchambua na kubuni vyanzo mbadala vya rasilimali za kudhibiti
VVU, UKIMWI na MSY sehemu za kazi;
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(v)

(v)

(Vi)

(Vi)

(vii)

(ix)

4.2

Kupokea na Kupitia taarifa ya kila nusu mwaka kutoka Wizara na
Taasisi zake, Idara zinazojitegemea, Wakala za Serikali,
Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa na kushauri
ipasavyo;

Kuandaa mkutano wa mwaka wa kutathmini utekelezaji wa
masuala ya VVU, UKIMWI na MSY, katika Utumishi wa Umma;

Kuhamasisha mwitikio wa kisekta katika masuala ya VVU,
UKIMWI na MSY, kulingana na majukumu ya sekta husika kwa
wadau;

Kuandaa na kuchambua taarifa ya utekelezaji ya VVU, UKIMWI na
MSY, katika Utumishi wa Umma na kuiwasilisha kwa Katibu Mkuu
OR- MUU;

Kufuatilia taarifa mbalimbali za utafiti kuhusu masuala ya VVU,
UKIMWI na MSY,, kuzitunza na kuzisambaza kwa wadau;

Kushiriki kwenye mijadala mbalimbali ya kitaifa kikanda na
kimataifa kulingana na fursa zilizopo kwa lengo la kubadilishana
uzoefu; na

Kukutana kila robo mwaka kwa vikao vya kawaida na dharura
inapolazimu.

Kamati Ngazi ya Wizara

4.2.1 Wajumbe wa Kamati

(i)

(ii)
(iii)
(iv)
(v)
(Vi)

(vii)
(viii)

Katibu Mkuu — Mwenyekiti

Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali watu - Katibu,

Mkurugenzi wa Mipango,

Mhasibu Mkuu

Mratibu wa Shughuli za VVU, UKIMWI na MSY, — Katibu Msaidizi,
Mwakilishi wa Watumishi wanaoishi na VVU na UKIMWI
aliyejiweka wazi,

Mwakilishi wa Watumishi wanaoishi na MSY aliyejiweka wazi,
Mwakilishi wa Chama cha Wafanyakazi (TUGHE)

13



(ix)
(x)

4.3

Daktari wa binadamu,
Mtaalam wa Lishe.

Kamati Ngazi ya Taasisi za Wizara

4.3.1 Wajumbe wa Kamati

(i)
(ii)

(iii)
(iv)
(v)
(Vi)

(vii)
(vii)

Mtendaji Mkuu wa Taasisi - Mwenyekiti;

Mkuu wa ldara/ Kitengo/ Sehemu inayosimamia rasilimaliwatu -
Katibu;

Mkuu wa Idara ya Mipango;

Mhasibu Mkuu wa Taasisi;

Mratibu wa VVU, UKIMWI na MSY;

Mwakilishi wa watumishi wanaoishi na VVU/UKIMWI aliyejiweka
wazi;

Mwakilishi wa watumishi wanaoishi na MSY aliyejiweka wazi; na
Mwakilishi wa Chama cha Wafanyakazi mahali pa kazi.

Kamati hii ina wajibu wa kuandaa na kuwasilisha taarifa za utekelezaji
kwa Wizara husika.

4.4

Kamati Ngazi ya Mkoa

4.4.1 Wajumbe wa Kamati

()

(i)
(iif)
(iv)
(v)
(vi)

(vii)
(vii)
(ix)

Katibu Tawala wa Mkoa - Mwenyekiti,

Katibu Tawala Msaidizi, Utawala na Rasilimali Watu — Katibu,
Katibu Tawala Msaidizi, Mipango na Uratibu,

Mhasibu Mkuu wa Mkoa,

Mratibu wa VVU, UKIMWI na MSY - Katibu Msaidizi,

Mwakilishi wa Watumishi wanaoishi na VVU na UKIMWI
aliyejiweka wazi,

Mwakilishi wa Watumishi wenye MSY aliyejiweka wazi,

Mwakilishi wa Chama cha Wafanyakazi mahali pa kazi (TUGHE),
Mganga Mkuu wa Mkoa,

Katika ofisi ya Mkuu wa Wilaya kutakuwa na kamati ndogo za kuratibu
masuala ya VVU, UKIMWI na MSY. Wajumbe watateuliwa kulingana na
muundo wa Ofisi hiyo. Katibu Tawala wa Wilaya atakuwa mwenyekiti,
Katibu wa kamati atateuliwa miongoni mwa wajumbe ambao idadi yao
haitazidi watano (5).
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4.5

Kamati Ngazi ya Halmashauri

4.5.1 Wajumbe wa Kamati

(i)
(ii)
(iii)
(iv)
(v)
(Vi)
(vii)
(viii)
(ix)
()
(i)

4.6

Mkurugenzi Mtendaji — Mwenyekiti;

Mkuu wa ldara ya Utumishi na Rasilimaliwatu — Katibu;
Mkuu wa Idara ya Mipango;

Mratibu wa UKIMWI Idara ya Afya (DACCQ);

Mratibu wa VVU, UKIMWI na MSY mabhali pa kazi;
Afisa Elimu (Msingi);

Afisa Elimu (Sekondari);

Mwakililishi wa watumishi wanaoishi na VVU na UKIMWI
aliyejiweka wazi;

Mwakilishi wa watumishi wenye MSY aliyejiweka wazi;
Afisa Kilimo/Lishe; na

Mwakilishi wa Chama cha Wafanyakazi (TALGWU).

Kamati Ngazi ya Kata

4.6.1 Wajumbe wa Kamati

(i)
(ii)
(iii)
(iv)
(v)
(Vi)
(vii)

4.7

(i)
(ii)

(iii)
(iv)

Afisa Mtendaji wa Kata — Mwenyekiti;
Afisa Maendeleo ya Jamii wa kata — Katibu;

Afisa kilimo wa kata;

Afisa Afya wa kata;

Mratibu Elimu Kata; na

Mganga Mfawidhi mmoja wa Kituo cha Afya au Zahanati.

Majukumu ya Kamati katika ngazi za Wizara na taasisi zake,
Mkoa, Halmashauri na Kata

Kupokea, kujadili na kupitisha mpango kazi wa mwaka wa afua za
VVU, UKIMWI na MSY, mahali pa kazi,

Kukutana mara moja kila robo mwaka ili kutathmini utekelezaji wa
mpango kazi.

Kujenga uwezo wa waelimisha rika mahali pa kazi,

Kuratibu utoaji wa mafunzo ya elimu na stadi kuhusu VVU,
UKIMWI na MSY mabhali pa kazi,
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(V)

(Vi)

4.8

Kupokea na kujadlili taarifa za utekelezaji wa afua za VVU,
UKIMWI na MSY za kila robo mwaka kutoka kwa mratibu wa afua
za VVU, UKIMWI na MSY mabhali pa kazi na kuzirasimisha,

Kubuni na kutafuta vyanzo mbadala vya rasilimali kuongezea
bajeti ya kugharamia utekelezaji wa afua za VVU, UKIMWI na
MSY mahali pa kazi katika ngazi husika kwa kuzingatia kanuni za
utawala bora.

Mratibu wa VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi

lli kufanikisha utekelezaji wa mwongozo huu, kila ngazi husika
inaagizwa kuteuwa mratibu wa VVU, UKIMWI na MSY kutoka
kurugenzi/idara ya utawala na rasilimali watu.

4.8.1 Majukumu ya Mratibu

(i)

(i)
(i)
(iv)
(v)

(Vi)

4.9

Kuandaa mpango kazi kwa kushirikisha kamati ya VVU, UKIMWI
na MSY mahali pa kazi,

Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa afua za VVU, UKIMWI na
MSY mahali pa kazi,

Kukusanya, kuchambua, kutumia na kutunza takwimu za afua za
VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi,

Kuratibu uandaaji wa taarifa za utekelezaji wa afua za VVU,
UKIMWI na MSY mahali pa kazi na kuziwasilisha kwenye Kamati,
Kuwezesha mchakato wa upatikanaji wa waelimisha rika kwa
kushirikisha kamati ya afua za VVU, UKIMWI na MSY mahali pa
kazi,

Kuratibu shughuli za waelimisha rika mahali pa kazi.

Elimu Rika Mahala pa Kazi

Elimu rika mahala pa kazi ni muhimu katika kuingiza masuala ya VVU,
UKIMWI na MSY katika utendaji kazi kwa kila idara. Kwa hiyo
Mwongozo huu unaagiza kwamba kila mahala pa kazi katika utumishi
wa Umma shughuli za uelimishaji rika zianzishwe.
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4.9.1 Muelimisha Rika Mahali pa Kazi

Kwa mujibu wa mwongozo huu, muelimisha rika atateuliwa na mkuu wa
idara au kitengo kwa kufuata sifa na vigezo (Kiambatisho na 4)

4.9.2 Majukumu ya Muelimisha Rika

(i)
(i)
(iii)

(iv)

Kuhamasisha watumishi kuhusu ushiriki wao katika udhibiti wa
VVU, UKIMWI na MSY katika idara husika na kundi rika;
Kutafuta/kupokea na kusambaza taarifa za elimu ya VVU, UKIMWI
na MSY.

Kutoa taarifa katika kikao cha waelimishaji rika kuhusu shughuli za
VVU, UKIMWI na MSY zilizotekelezwa katika ldara/Kitengo kila
robo mwaka.

Kuendesha mafunzo na kutoa elimu ya VVU, UKIMWI na MSY

kwa wanarika wenzake.
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SURA YA TANO
FURSA NA HAKI ZA MTUMISHI WA UMMA

5.1 Fursaza Watumishi wa Umma

Watumishi wa Umma wana fursa zitokanazo na nyaraka mbalimbali za
Serikali ukiwemo mwongozo huu. Fursa hizi zinachangia katika
kuboresha afya na ustawi wao pamoja na maendeleoya Utumishi wa
Umma. Ni muhimu na haki ya kila mtumishi kupata nyaraka, kuzisoma na
kuzifanyia kazi.

Hivyo inaelekezwa kuwa waajiri wote wa Utumishi wa Umma kuweka
mazingira wezeshi ya upatikanaji wa nyaraka hizi ukiwepo mwongozo
huu kwa watumishi wote. Hii itasaidia kila mtumishi kutambua wajibu, na
kutekeleza majukumu yake ipasavyo.

5.2 Haki na Wajibu kwa Watumishi wa Umma Mahali pa Kazi

Kila mtumishi anastahili kupewa haki mahali pa kazi kulingana na sheria,
kanuni, taratibu na masharti ya ajira yake. Mtumishi akikosa haki zake
inaweza kumsababishia kupata baadhi ya VVU, UKIMWI na MSY
ambayo kwa namna moja au nyingine itapunguza ufanisi wake katika
utendaji. Kwa msingi huu ni muhimu waajiri wazingatie utoaji wa haki kwa
watumishi wote ili kudumisha afya na ustawi wao. Hata hivyo ni muhimu
kwa watumishi pia kuzingatia wajibu wao.

5.3 Kuepuka Unyanyapaa na Ubaguzi

Waajiri katika Utumishi wa Umma wanaelekezwa kutumia fursa
zinazowazunguka kudhibiti tatizo la unyanyapaa ambao huchangia
kurudisha nyuma juhudi za Serikali kufikia sifuri tatu ifikapo mwaka
2015.

Mwongozo huu unaelekeza waajiri kutoa mafunzo na elimu ya kutosha
kuhusu kuepukana na tabia za kujinyanyapaa na kunyanyapaa wengine
kuhusiana na VVU, UKIMWI na MSY.
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Inasisistizwa kuwa ni kinyume na taratibu za Utumishi wa Umma
kubagua na kunyanyapaa mtumishi yeyote kwa hali yake ya afya, jinsia,
elimu, maumbile na cheo.

5.4 Huduma ya Unasihi na Ushauri

Watumishi wote wa umma wanastahili kupata taarifa sahihi kuhusu VVU,
UKIMWI na MSY pamoja na afya bora, huduma ya unasihi, upimaji wa
afya. Uzoefu unaonesha kuwa baadhi ya watumishi wanaoishi na VVU,
UKIMWI na MSY bila kupata unasihi kwa wakati muafaka huweza
kufanya maamuzi hasi ya ghafla, mfano kuacha kazi bila kuzingatia
taratibu za kazi.

Mwongozo huu unaagiza kuwa ni jukumu la mwajiri kusimamia
upatikanaji wa huduma ya unasihi na ushauri kwa watumishi wote. Aidha,
inasisitizwa kuwa watumishi waliojiweka wazi kuhusu VVU, UKIMWI na
MSY waendelee kupatiwa huduma hizo mara kwa mara.
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SURA YA SITA
MPANGO KAZI

Katika kuandaa mipango endelevu kila Wizara, ldara Zinazojitegemea,
Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka za Serikali za
Mitaa, taasisi zote zinaagizwa kufanya tathmini ya awali ya hali halisi ya
VVU, UKIMWI na MSY. Tathmini hizo zifanyike kwa kuzingatia kanuni za
maadili ya kiutendaji na kulinda haki ya mtumishi.

Mpango kazi utaandaliwa kwa kutumia taarifa ya tathmini ya awali ya
hali halisi ya VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi. Aidha mpango kazi
huo uandaliwe kwa kushirikisha kamati ya VVU, UKIMWI na MSY mahali
pa kazi na kwa kuzingatia kiambatisho na.6

6.1 MAFUNZO

Katika kudhibiti VVU, UKIMWI na MSY kila Wizara, Idara
Zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za Mikoa na Mamlaka
za Serikali za Mitaa zinaagizwa kuandaa programu za mafunzo ya aina
mbalimbali yanayohusu maradhi hayo. Inasisitizwa kuwa mafunzo hayo
yatolewe kwa makundi mbalimbali yakiwemo ya viongozi, waratibu wa
VVU, UKIMWI na MSY mabhali pa kazi, Maafisa Utumishi na Rasilimali
Watu na waelimisha rika, wajumbe wote wa Kamati za kuratibu udhibiti
wa VVU, UKIMWI na MSY mabhali pa kazi na kwa watumishi wote.

6.2 Bajeti

Wizara, |dara zinazojitegemea, Wakala za Serikali, Sekretarieti za
Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa zinaagizwa kuandaa bajeti ya
kutekeleza mpango kazi kuhusu VVU, UKIMWI na MSY mabhali pa kazi
kulingana na ‘MTEF’

Mwongozo huu unawaelekeza waajiri kulinda fedha za utekelezaji wa
shughuli za VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi baada ya bajeti ya
taasisi kupitishwa na Bunge. Inasisitizwa kuwa fedha zilizopitishwa na
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Bunge kwa ajili ya shughuli za VVU, UKIMWI na MSY zitumike kwa
malengo yaliyokusudiwa tu. lwapo fedha hizo zitaelekezwa katika
matumizi mengine, mamlaka za nidhamu zichukue hatua kwa kuzingatia
sheria, kanuni na taratibu za Utumishi wa Umma.
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SURA YA SABA
UFUATILIAJI, TATHMINI NA TAARIFA ZA UTEKELEZAJI

Ufuatiligji,tathmini na utoaji taarifa ni mambo muhimu katika
utekelezaji wa mipango kazi. Lengo ni kupima mafanikio, kubaini
changamoto za utekelezaji na kuboresha mwelekeo wa baadaye.
Kwa mantiki hiyo, mwongozo huu unaelekeza namna ambavyo
ufuatiliaji, tathmini na utoaji taarifa utakavyofanyika.

7.1 Ufuatiliaji

Ni muhimu kufanya ufuatiliaji wa utekelezaji wa afua za VVU, UKIMWI
na MSY mara kwa mara kwa kushirikisha watumishi wa sehemu husika.
Kwa mujibu wa mwongozo huu, ni wajibu wa mwajiri kufanya ufuatiliaji.

7.2 Tathmini

Utekelezaji wa Shughuli za VVU, UKIMWI na MSY mahala pa kazi
zitatathminiwa kwa kipindi cha muda mfupi na mrefu. Inaagizwa kuwa
kila mwisho wa mwaka sehemu husika itafanya tathmini kuhusu
utekelezaji wa mwongozo huu na taarifa zake zitatumika kuboresha
mipango kazi ya miaka inayofuata. Aidha tathmini ya muda mrefu
itafanywa na OR-MUU.

7.3 Utoaji Taarifa

Waaijiri wote katika Utumishi wa Umma wanaagizwa kuandaa taarifa
za utekelezaji wa mwongozo huu kwa kila robo mwaka na
kuziwasilisha OR-MUU na nakala Tume ya Kudhibiti UKIMWI
Tanzania (Kiambatisho Na. 5).
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7.3.1 Mtiririko wa Utoaji na Upokeaji taarifa za utekelezaji wa afua
za VVU, UKIMWI na MSY katika Utumishi wa Umma

PO-PSM
€ - mmmmm - TACAIDS
RSs € --———-=-= » LGAs |¢------ » MDAs
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VIAMBATISHO
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Kiambatisho Na.l - Magonjwa Sugu Yasiyoambukizwa (MSY)

Na.| Magonjwa Aina ya Ugonjwa
1. | Moyo na Magonjwa ya mishipa ya damu ya moyo - Coronary
Mishipaya | Heart Disease
damu Magonjwa ya Rheumatic ya moyo - Rheumatic Heart
Disease
Kiharusi - Cardiovascular Accident/Stroke
Shinikizo Kubwa la Damu - High Blood Pressure
2. | Kisukari Kisukari aina ya kwanza - Type 1 Diabetes Mellitus
Kisukari aina ya Pili - Type 2 Diabetes Mellitus
Kisukari Cha Wanawake Wajawazito - Gestational
Diabetes Mellitus
3. | Saratani Saratani ya Koo — Oesophagus Cancer
Saratani ya Shingo ya Uzazi - Cervical Cancer
Saratani ya Matiti — Breast Cancer
Saratani ya Tezi Dume — Prostate Cancer
Saratani ya Ngozi — Kaposis Sarcoma
Saratani ya Utumbo Mkubwa — Colony Cancer
Saratani ya Kongosho — Pancreatic Cancer
4. |Mfumowa |Pumu - Asthma
Hewa
5. | Magonjwa Kifafa - Epilepsy
ya AKkili Msongo wa Mawazo / Sonona - Depression
Msongo Mwitu - Dementia, Schizophrenia,Stress
6. | Magonjwa | Chembe mwezi - Sickle Cell Disease, Haemophillus
sugu ya
kurithi
7. | Figo Chronic Renal Failuire
8. | Macho Mtoto wa Jicho - Cataract
Ulemavu wa macho - Blindness
9. |Teziya Kuvimba tezi ya Shingo - Goitre
Shingo
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Kiambatisho Na. 2 - Masuala Muhimu ya Kuzingatia katika Kudhibiti
VVU , UKIMWI na MSY

Na. | Magonjwa | Mambo ya kuzingatia Mambo ya kuepuka
1. | Shinikizo |e Kufuata ushauriwa |e Kula vyakula vyenye
kubwa la daktari kwa kutumia chumvi nyingi na
damu dawa kulingana vilivyosindikwa kwa
namaelekezo chumvi na sukari, vyakula
e Kula mlo kamili vyenye mafuta
angalau mara tatu Punguza kiasi cha ulaji wa
kwa siku nyama na hasa nyama
e Kula mbogamboga nyekundu
na matunda kiasi cha
kutosha
e Tumia nafaka
zisizokobolewa na
jamii ya kunde kwa
wingi
e Kupima shinikizo la
damu mara kwa
mara
2. | Kisukari e Kufanya mazoezi ya Unywaji pombe
;n(;NlLI'II angkalau dakika Matumizi ya sigara na
la siku tumbaku
e Kupima sukari mara Kupata msongo mwitu
kwa mara na _
kuzingatia ushauri Kupata majeraha
wa daktari
e Kula matunda halisi
kwa kiasi kidogo
e Kula vitunguu saumu
na maji
3. | Mfumo wa | e Kuzingatia ushauri Unywaji pombe
Hewa wa daktari na kanuni

bora za mtindo wa
maisha

e Usafi wa mazingira

Vumbi
Barafu
Harufu
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Kuzingatia ushauri
wa daktari

Kula mlo kamili na

Na. | Magonjwa | Mambo ya kuzingatia Mambo ya kuepuka
ya nyumba na e Punguza matumizi ya
nyumbe yenye chumvi
madirisha makubwa

- Punguza uzito au unene
Kula mlo kamili uliozidi
Kula milo midogo
midogo mara kwa
mara
Kufanya mazoezi ya
mwili
Kula vyakula vya
makapimlo kwa wingi
4. | Saratani Kuzingatia ushauri Kula vyakula vyenye
wa daktari na kanuni nishati lishe kwa wingi
bor_a za mtindo wa Kula nyama nyekundu
maisha
: Kula vyakula
Kufanya mazoezi ya vilivyosindikwa
mwili ) )
Kupima afya mara ;SZ\I{\I;[]I pombe na uvutaji
kwa mara

5. | Moyo Kutumia mafuta kiasi Mafuta yatokanayo na
kidogo wanyama (Jibini, ngozi ya
Punguza ulaji wa kuku, siagi)
nyama (isizidi nusu Nyama nyekundu
kilo kwa juma) Uzito uliozidi
Ongeza matumizi ya Uvutaji sigara na tumbaku
nafaka hasa
zisizokobolewa
Kufanya mazoezi ya
mwili angalau dakika
30 kwa siku.

6. |VVUna Kupima afya mara Kuwa na wapenzi wengi

UKIMWI kwa mara

Unywaji wa pombe
kupindukia na utumiaji wa
dawa za kulevya

Ngono zembe
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Na.

Magonjwa

Mambo ya kuzingatia

Mambo ya kuepuka

virutubisho muhimu
hasa kwa watu
wanaoishi na VVU
na wenye UKIMWI

e Kukuza stadi za
maisha — kujitambua,
kujithamini na
kufanya uamuzi
sahihi.
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Kiambatisho Na. 3 - Tathmini ya Hali Halisi ya VVU, UKIMWI na MSY

Tathmini ya hali halisi ya VVU, UKIMWI na MSY mahali pa kazi
itazingatia pamoja na mambo mengine yafuatayo:-

(i)
(i)
(iii)

(iv)
(V)

(Vi)

(Vi)
(vii)

(ix)

Makundi yaliyo katika hatari ya kupata MSY na kuambukizwa
VVU;

Takwimu kuhusu watumishi wanaoishi na VVU, UKIMWI na MSY
(jinsi na umri);

Vichocheo vinavyosababisha kuongezeka kwa MSY na
maambukizo ya VVU,

Uelewa wa nyaraka zinazohusu VVU, UKIMWI na MSY;

Mafunzo kuhusu udhibiti wa VVU UKIMWI na MSY yaliyotolewa
katika kipindi husika;

Bajeti iliyotengwa na kutolewa kwa ajili ya afua za VVU, UKIMWI
na MSY mabhali pa kazi;

Uwepo wa Kamati za VVU, UKIMWI na MSY, mabhali pa kazi;

Uwepo wa huduma za kudhibiti MSY na maambukizo ya VVU
mahali pa kazi (Kifaa cha kupima shinikizo la damu, rula ya
kupima urefu/kimo, mzani wa kupima uzito, kifaa cha kupima
sukari , kondomu na vipeperushi na unasihi); na

Uwepo wa uangalizi wa karibu unaojali afya na ustawi wa
watumishi wa Umma mahali pa kazi (huduma ya unasihi, muda wa
kupumzika na kazi nyepesi). Itawekwa kwenye Waraka.
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Kiambatisho Na. 4 - Sifa za Muelimisha Rika

()
(i)

(iii)

(iv)

(V)

(vi)

Awe ni mtumishi wa Umma;

Awe ni mtumishi anayeweza kuongea mbele za watu kwa
kujiamini na bila woga;

Awe ni mtumishi anayeweza kutunza siri na kutoa ushauri kwa
watumishi wenzake bila kuogopa,;

Awe tayari kupokea mawazo, maoni au ushauri toka kwa
watumishi katika Idara/kitengo yake na kuwasilisha kwa mratibu
wa VVU, UKIMWI na MSY mabhali pa kazi;

Awe mtumishi mwenye kuwajibika na kujituma katika masuala ya
Kijamii.

Apatikane kwa uteuzi wa mkuu idara/kitengo husika kwa

kuzingatia sifa na vigezo vilivyoainishwa

30



Kiambatisho Na. 5 - Fomu ya Kuwasilisha Taarifa ya Utekelezaji wa Afua za,
VVU, UKIMWI na MSY Mahali pa kazi

TAARIFA YA UTEKELEZAJI WA AFUA ZA VVU, UKIMWI na MSY

MAHALI PA KAZI - ROBO YA

JINA LA WIZARA/TAASISI/RS/LGAs/Wakala

MWAKA

Na. | Kazi Hali Halisi | Fedha Fedha | Fedha |ldadiya |ldadiya | Changa- | Maoni
Zilizo- Ya Zilizo- Zilizo- | Zilizo- | WAVIU | WAMSY | moto
pangwa | Utekelezaji | pangwa | tolewa | tumika | ke | me | ke | me

Tarehe: ..covveveeieninl.

Saini na Muhuri

Mwenyekiti wa Kamati VVU, UKIMWI Na MSY
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Kiambatisho na. 6

FOMATI YA MPANGO KAZI WA UTEKELEZAJI WA AFUA ZA VWU,
UKIMWI NA MSY MAHALI PA KAZI

Na.

Lengo

Shughuli

Vyanzo vya
Rasilimali
Fedha

Kiasi

Kipindi cha
Utekelezaji

Mhusika
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